1 ปีมีครั้ง! ชาวบ้านแห่ขุด "ไข่แมงมัน" ขายกิโลฯละ 800 -1,000 บาท ทำอาหารหลากหลาย แถมมีโปรตีนสูง
แมงมันราคาพุ่ง ชาวบ้านที่ จ.พะเยา แห่เก็บขายได้กิโลละ 3,000 บาท
ชาวบ้านลำปาง แห่เก็บ "แมงมัน" กันคึกคัก หลังจากฝนตกต่อเนื่อง 2 วัน นำไปขายได้ราคาสูง กิโลกรัมละกว่าพันบาท